เรียนรู้สัญญาณของการเสพเกินขนาดและวิธีการช่วยเหลือคนที่คุณรักได้อย่างทันท่วงที

รู้เท่าทัน..สัญญาณเตือนของการเสพยาเกินขนาดที่เป็นอันตรายถึงชีวิต

การเสพยาเกินขนาดหรือ “โอเวอร์โดส” สามารถเกิดขึ้นได้กับผู้ที่กำลังมีปัญหาการเสพติดทุกคน นี่เป็นความจริงอันโหดร้ายที่สามารถเป็นอันตรายถึงชีวิต และการรับรู้สัญญาณเตือนของผู้ที่มีการเสพยาเกินขนาด ไม่ว่าจะเป็นยาโอปิออยด์ ยาเบนโซ เหล้า หรือสารกระตุ้นต่างๆ จะสามารถช่วยชีวิตผู้เสพติดทุกคนได้

ในประเทศไทยนั้น สถิติของผู้เสียชีวิตจากการเสพยาเกินขนาดในช่วงระหว่างปี พ.ศ.2550 – 2562 มีมากถึง 105 ราย และผู้เสียชีวิตที่อายุน้อยที่สุดก็อายุเพียง 16 ปีเท่านั้น ดังนั้น ถึงแม้ผู้ที่เสพติดจะมีความเชื่อแบบผิดๆ ว่าร่างกายมีความอดทนต่อผลของยาเสพติดได้สูง และสามารถตัดสินได้ว่าปริมาณเท่าไหร่ที่ถือเป็นการเสพมากเกินไป และสามารถหยุดเสพในเวลาที่ต้องการได้ แต่ในความเป็นจริงแล้ว เนื่องจากการเสพติดทำให้เส้นทางระบบในสมองเปลี่ยนแปลงไป และยังทำให้สมองไม่แจ่มใส ไม่สามารถตัดสินใจได้อย่างชัดเจนเหมือนเคย จึงทำให้ผู้ที่เสพติดไม่สามารถที่จะวัดได้ว่า จริงๆ แล้วการใช้สารเสพติดของตัวเองนั้นอยู่ในระดับอันตรายถึงเพียงใดแล้ว

ดังนั้น สิ่งสำคัญที่สุดสำหรับผู้ที่มีปัญหาการเสพติด ก็คือการใส่ใจกับข้อเท็จจริงของการเสพยาเกินขนาด และหากคุณกำลังมีปัญหากับการเสพติด ไม่ว่าจะเป็น ยาไอซ์ ยาเค โคเคน เหล้า เบนโซไดอะซีปีน หรือโอปิออยด์ ก็เป็นเรื่องสำคัญอย่างยิ่งยวดที่จะต้องตื่นตัวกับสัญญาณเตือนของการเสพยาเกินขนาด และต้องยอมรับความจริงที่ว่า คุณจำเป็นต้องเข้ารับการบำบัดรักษาการเสพติดของคุณได้แล้ว หากคุณต้องการมีชีวิตที่ปกติสุขและมีอายุที่ยืนนาน

สัญญาณการเสพยาเกินขนาดของยาเสพติดที่เป็นสารกระตุ้น

ยาเสพติดในกลุ่มของสารกระตุ้น อย่างเช่น โคเคน และยาในกลุ่มเมทแอมเฟตามีนหลายๆ รูปแบบ เช่น ยาไอซ์ หรือยาบ้า ยาเสพติดในกลุ่มนี้ทำให้เกิดความรู้สึกมึนเมาด้วยการกระตุ้นระบบประสาท และเร่งการสื่อสารระหว่างร่างกายและสมอง การเสพโคเคน และเมทแอมเฟตามีนเกินขนาด จะมีอาการเหมือนกัน นั่นคือทั้งสองชนิดต่างก็ทำให้ร่างกายพบกับความเครียดอย่างรุนแรง โดยสัญญาณของการเสพยาเกินขนาดสำหรับยาในกลุ่มนี้ก็คือ

สัญญาณทางร่างกาย ได้แก่

  • มีเหงื่อออกเพิ่มขึ้นมาก 
  • อุณหภูมิร่างกายสูงขึ้น หรืออัตราการเต้นของหัวใจสูงขึ้น
  • อาการบิดเกร็งที่แขน หรือขา
  • หายใจลำบาก
  • เจ็บหน้าอก
  • คลื่นไส้หรืออาเจียน
  • มึนงง สับสน ชัก มีอาการสั่นเทา
  • มีแรงเพิ่มขึ้นอย่างมาก

สัญญาณทางจิตประสาท ได้แก่

  • กระวนกระวาย วิตกกังวล ตื่นตระหนก และพารานอยด์
  • ก้าวร้าว
  • เกิดภาพหลอน
  • หงุดหงิด กระสับกระส่าย
  • นอนไม่หลับ
  • อาการเพ้อและคลั่ง

จะทำอย่างไรเมื่อเสพยาเกินขนาด

หากคุณเชื่อว่าตัวเอง หรือคนที่คุณรักเสพยาเกินขนาด ต้องติดต่อแพทย์โดยเร็วที่สุด และในขณะที่รอการมารับตัวฉุกเฉิน คุณสามารถช่วยผู้ที่เสพยาเกินขนาดได้ด้วยการทำให้พวกเขาไม่ขาดน้ำและรู้สึกสงบลง สอบถามพวกเขาเกี่ยวกับชนิดของยาที่ใช้ ปริมาณ และช่วงเวลาที่เพิ่งเสพเกินขนาดไป เนื่องจาก ข้อมูลเหล่านี้จะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับทีมแพทย์ที่จะรักษาพวกเขา

แอลกอฮอล์…ก็เสพเกินขนาดได้

ความแพร่หลายและการยอมรับเรื่องการดื่มแอลกอฮอล์ ทำให้เป็นเรื่องยากที่คนเราจะยอมรับว่ามีปัญหาเรื่องการดื่ม แต่การดื่มบ่อยๆ ที่พัฒนาไปจนเป็นการดื่มมากเกินไปเป็นสัญญาณของการเสพติดแอลกอฮอล์ และในขณะที่คนเรามักมองว่าแอลกอฮอล์ไม่ร้ายแรงเท่าสารเสพติดอื่นๆ ที่จริงแล้ว แอลกอฮอล์ก็สามารถสร้างผลกระทบที่ร้ายแรงต่อสุขภาพได้ในแบบเดียวกับการเสพยาเกินขนาด นั่นก็คือการเกิดสิ่งที่เรียกว่า “ภาวะสุราเป็นพิษ” ซึ่งมีสัญญาณทั้งทางร่างกายและทางจิตประสาทดังต่อไปนี้

สัญญาณทางร่างกาย ได้แก่

  • การทำงานของร่างกายเสียสมดุล
  • อาเจียน
  • อาการชัก
  • หายใจช้าผิดปกติ (น้อยกว่า 8 ครั้งต่อนาที)
  • อุณหภูมิร่างกายลดลง
  • ผิวขาวซีดหรือเขียว

สัญญาณทางจิตประสาท ได้แก่

  • อาการสับสน
  • พูดไม่รู้เรื่อง ลิ้นพันกัน
  • อาการกึ่งสลบ หรือภาวะที่คนเรายังมีสติอยู่แต่ปราศจากการตอบสนอง
  • หมดสติ

สิ่งที่ต้องทำเมื่อเกิดภาวะสุราเป็นพิษ

เช่นเดียวกับในกรณีที่สงสัยว่าจะมีการเสพยาเกินขนาดแบบอื่นๆ ควรต้องเรียกรถพยาบาลโดยด่วนเป็นอย่างแรก และอย่าพยายามทำให้คนๆ นั้นมีสติขึ้นมาโดยใช้วิธีเยียวยาแบบที่บอกต่อๆ กันมา เนื่องจากอาจทำให้อาการแย่ลงได้ วิธีการเหล่านี้ได้แก่ การให้ดื่มกาแฟ การเอาไปแช่น้ำเย็น หรือพยายามล้วงคอให้อาเจียน หรือปล่อยให้คนๆ นั้นนอนหลับ แต่สิ่งที่ควรทำก็คือ พยายามทำให้คนๆ นั้นมีสติอยู่ตลอดเวลา ไม่ขาดน้ำ และอยู่นิ่งๆ จนกว่าความช่วยเหลือฉุกเฉินจะไปถึง

การเสพติดยาในกลุ่มเบนโซไดอะซีปีน

ยาเบนโซไดอะซีปีน หรือเบนโซ เป็นยาในกลุ่มที่ใช้เพื่อลดความวิตกกังวล ทำให้นอนหลับหรือผ่อนคลาย อย่างเช่น Xanax, Valium, Klonopin และ Ativan ยาเหล่านี้เป็นยาที่แพทย์สั่งจ่ายเพื่อรักษาโรควิตกกังวลหรือโรคนอนไม่หลับ ซึ่งสามารถทำให้เสพติดได้ และเป็นอันตรายหากนำมาใช้ในทางที่ผิด การเสพยาในกลุ่มนี้เกินขนาดมีสัญญาณดังต่อไปนี้

สัญญาณทางร่างกาย ได้แก่

  • ผิวหนังชื้น
  • ชีพจรเต้นอ่อน หรือเต้นแรง
  • ปฏิกิริยาของร่างกายเชื่องช้าลง
  • รูม่านตาขยาย
  • ริมฝีปากเขียว
  • หายใจสั้นและตื้น
  • ร่างกายเสียสมดุล

สัญญาณทางจิตประสาท ได้แก่

  • ไม่ตอบสนอง
  • ตอบสนองช้าอย่างมากๆ อาจดูเหมือนมึนเมาอย่างหนัก หรือมีอาการสลึมสลือ

สิ่งที่ต้องทำเมื่อมีการเสพยาเบนโซเกินขนาด

หากคุณสงสัยว่าตัวเองหรือคนที่รักเสพยาเบนโซเกินขนาด ต้องติดต่อสถานพยาบาลเพื่อขอรถพยาบาลมารับในทันที ผู้สูงอายุรวมทั้งผู้ที่ใช้เบนโซหลายชนิดร่วมกับแอลกอออล์หรือยาอื่นๆ สามารถเพิ่มความเสี่ยงในการเสพยาเกินขนาดได้ การให้ข้อมูลเกี่ยวกับวัย น้ำหนักร่างกาย ปริมาณยาที่เสพเข้าไป และสารเสพติดอื่นๆ ที่ใช้ร่วมด้วย จะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับผู้ให้การรักษา

การเสพยาเกินขนาดในกลุ่มสารโอปิออยด์

การแพร่กระจายของสารโอปิออยด์เกิดขึ้นในหลายประเทศในช่วงสิบปีที่ผ่านมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งการใช้ยาโอปิออยด์ที่แพทย์สั่งในทางที่ผิด หรือการลอบซื้อขายแบบผิดกฎหมายสำหรับยาแก้ปวดอย่าง Percocet, Vicodin, OxyContin และ Fentanyl นอกจากนี้ยังมีสารโอปิออยด์ที่ผิดกฎหมายอย่างเช่น เฮโรอีน ที่เป็นปัจจัยสำคัญในการเสพติดโอปิออยด์และการเสพยาเกินขนาดที่เกิดขึ้นทั่วโลกด้วย โดยสัญญาณของการเสพยาโอปิออยด์เกินขนาดก็คือ

สัญญาณทางร่างกาย ได้แก่

  • รูม่านตาที่หดเล็กลงเท่าขนาด “รูเข็ม”
  • หายใจช้าลง
  • อาเจียนบ่อยครั้ง
  • ผิวชื้นและเย็น
  • ผิวรอบริมฝีปากหรือรอบเล็บเป็นสีเขียว

สัญญาณทางจิตประสาท ได้แก่

  • อาการสับสน
  • ง่วงซึมอย่างรุนแรง หรือมีอาการมีสติสลับหมดสติเป็นระยะ
  • หมดสติ

ทำอย่างไรกับการเสพยาโอปิออยด์เกินขนาด

โทรเรียกรถพยาบาลเป็นการด่วน หากคนๆ นั้นหมดสติ พลิกตัวให้นอนตะแคงเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการสำลักอาเจียน หากยังรู้ตัวอยู่ พยายามให้พวกเขาตื่นอยู่ตลอดเวลาด้วยการพูดคุยด้วย และต้องไม่ปล่อยให้คนๆ นั้นอยู่คนเดียว เนื่องจากพวกเขาอาจเกิดอาการบาดเจ็บเพิ่มเติมได้

ผลกระทบระยะยาวของการเสพยาเกินขนาดหลายครั้ง

การเสพยาเกินขนาดเหล่านั้นสามารถส่งผลกระทบในระยะยาว โดยเฉพาะการบาดเจ็บต่อสมอง ซึ่งเกิดขึ้นเนื่องจากการขาดออกซิเจนในระหว่างการเสพยาเกินขนาด จากการชักหรือการหายใจที่ลดลง การบาดเจ็บทางสมองเหล่านี้สามารถนำไปสู่ปัญหาสุขภาพหลายอย่าง เช่น

  • อาการหลงลืม
  • อาการสับสน
  • ความจำเสื่อม
  • ร่างกายเสียสมดุล เนื่องจากเกิดปัญหากับอวัยะแขนขา
  • ความเสียหายต่อระบบประสาท
  • การตอบสนองช้าลง
  • ทักษะการเคลื่อนไหวที่ลดลง

เนื่องจากการเสพยาเกินขนาดที่เกิดขึ้นหนึ่งครั้ง เพิ่มโอกาสที่จะเกิดครั้งต่อไปได้เป็นอย่างมาก การขอความช่วยเหลือจากมืออาชีพ เพื่อบำบัดรักษาการเสพติดจึงเป็นทางเลือกเพียงอย่างเดียวที่จะสามารถช่วยคุณ หรือคนที่คุณรักจากการเสพยาเกินขนาด ป้องกันไม่ให้เปิดการบาดเจ็บของสมองอย่างถาวร ไปจนถึงรักษาชีวิตของคุณให้อยู่รอดปลอดภัยได้

ฟื้นฟูจากการเสพติดที่ เดอะดอว์น เชียงใหม่

ศูนย์บำบัดยาเสพติด เดอะดอว์น เชียงใหม่ ช่วยให้คุณออกจากวงจรเสพติดและก้าวสู่ชีวิตใหม่

ศูนย์บำบัดยาเสพติดเอกชน เดอะดอว์น เชียงใหม่ มีหลักสูตรการบำบัดแบบเฉพาะตัวและการดูแลทางการแพทย์ตลอด 24 ชั่วโมง ที่ช่วยดูแลคุณในทุกขั้นตอนของการบำบัดยาเสพติดได้อย่างปลอดภัย ท่ามกลางสภาพแวดล้อมที่ผ่อนคลายและสะดวกสบาย

ด้วยแนวทางในการบำบัดรักษาการเสพติดที่ไม่เหมือนใคร แต่เป็นวิธีการอันทรงประสิทธิภาพ ที่จะช่วยให้คุณเข้าถึงต้นตอของปัญหาการเสพติดของคุณ พร้อมกับการสร้างสุขภาวะที่ดีเพื่อให้คุณไม่กลับไปเสพติดซ้ำอีก นั่นก็คือการใช้แนวทาง “การบำบัดแบบองค์รวม” ที่ผสานรวมการบำบัดแบบตะวันตกและตะวันออกไว้ด้วยกัน โดยการนำเอาเทคนิคจิตบำบัดเช่น การบำบัดความคิดและพฤติกรรม, การบำบัดแบบเสริมสร้างแรงจูงใจ และครอบครัวบำบัด ที่ได้รับการพิสูจน์แล้วว่า สามารถช่วยแก้ปัญหาที่ซ่อนอยู่ภายในจิตใจ และปัจจัยต่างๆ ที่ส่งผลต่อการเสพติดของคุณ ผสานกับกิจกรรมพัฒนาสุขภาวะแบบองค์รวม อย่างเช่น โยคะและการทำสมาธิ รวมถึงการออกกำลังกายเข้ามาช่วยเยียวยาร่างกายควบคู่ไปกับการบำบัดจิตใจ

หากคุณหรือคนที่คุณรักต้องการเข้ารับการรักษาแบบอยู่ประจำที่ศูนย์บำบัด เดอะดอว์น ติดต่อแผนกแรกรับของเราวันนี้ เพื่อรับข้อมูลเกี่ยวกับขั้นตอนในการเข้ารับการบำบัด

Scroll to Top

ให้เราช่วยคุณเริ่มต้นการเดินทางสู่สุขภาวะที่ดีตั้งแต่วันนี้

โทร: 083 204 8384